23/09/2024
Làm sao để có câu trả lời hay nhất?
Vũ Đào Duy Hùng [ᥫнaəng2010]
23/09/2024
23/09/2024
23/09/2024
a) Chứng minh axit còn dư sau phản ứng:
Giả sử: Tất cả HCl phản ứng hết với KHSO₃.
Tính số mol HCl:
mHCl = 400g * 7,3% = 29,2g
nHCl = 29,2g / 36,5g/mol = 0,8 mol
Tính số mol KHSO₃ tối đa:
Nếu chỉ có KHSO₃ thì nKHSO₃ = 39,6g / 120g/mol = 0,33 mol
So sánh: 0,33 mol KHSO₃ chỉ phản ứng với 0,33 mol HCl, còn dư 0,8 - 0,33 = 0,47 mol HCl.
Kết luận: Vậy, sau phản ứng vẫn còn HCl dư.
b) Tìm C% của các chất trong dd B:
Đặt ẩn:
Gọi x là số mol của KHSO₃
Gọi y là số mol của K₂CO₃
Lập hệ phương trình:
Theo khối lượng hỗn hợp: 120x + 138y = 39,6 (1)
Theo phương trình khí:
nSO₂ = x mol
nCO₂ = y mol
M trung bình của hỗn hợp khí = 25,333 * 2 = 50,666 g/mol
Ta có phương trình: (64x + 44y) / (x + y) = 50,666 (2)
Giải hệ phương trình (1) và (2):
Giải hệ phương trình trên, ta được: x = 0,1 mol và y = 0,2 mol
Tính số mol các chất trong dung dịch B:
nKCl = x + 2y = 0,4 mol
nHCl dư = 0,8 - x - 2y = 0,2 mol
Tính khối lượng các chất trong dung dịch B:
mKCl = 0,4 mol * 74,5 g/mol = 29,8g
mHCl dư = 0,2 mol * 36,5 g/mol = 7,3g
Tính khối lượng dung dịch B:
mdd B = m hỗn hợp + mdd HCl - m khí = 39,6g + 400g - (0,164 + 0,244)g = 422,4g
Tính C% các chất:
C% KCl = (29,8g / 422,4g) * 100% ≈ 7,05%
C% HCl = (7,3g / 422,4g) * 100% ≈ 1,73%
23/09/2024
$ a)$
$n_{HCl}=\dfrac{400.7,3\%}{36,5}=0,8\ (mol)$
Giả sử hỗn hợp chỉ gồm $ KHSO_3$
$ n_{KHSO_3}=\dfrac{39,6}{120}=0,33\ (mol)$
$KHSO_3+HCl\to KCl+SO_2+H_2O$
Tỉ lệ: $ n_{KHSO_3}<n_{HCl}\to HCl$ dư sau phản ứng.
Giả sử hỗn hợp chỉ gồm $ K_2CO_3$.
$ n_{K_2CO_3}=\dfrac{39,6}{138}=0,29\ (mol)$
$K_2CO_3+2HCl\to 2KCl+CO_2+H_2O$
Tỉ lệ: $ \dfrac{n_{K_2CO_3}}{1}<\dfrac{n_{HCl}}{2}\to HCl$ dư sau phản ứng.
Từ $2$ giả thiết chứng minh được $HCl $dư.
$ b)$
$M_{SO_2\ +\ CO_2}=25,333×2=50,666\ (g/mol)$
Tỉ lệ: $ \dfrac{n_{SO_2}}{n_{CO_2}}=\dfrac{50,666-44}{64-50,666}=\dfrac{1}{2}$
Gọi $a, 2a$ lần lượt là số mol của $ SO_2$ và $ CO_2$
Theo phương trình: $n_{KHSO_3}=n_{SO_2}=a\ (mol)$
$n_{K_2CO_3}=n_{CO_2}=2a\ (mol)$
$\to m_{KHSO_3\ +\ K_2CO_3}=120a+138.2a=39,6\ (g)$
$ \to a=0,1\ (mol)$
Theo phương trình: $n_{KCl}=n_{KHSO_3}+2n_{K_2CO_3}=0,5\ (mol)$
$\to n_{HCl\ dư}=0,8-0,1-2.0,2=0,3\ (mol)$
$m_{dd\ sau}=39,6+400-0,2.44-0,1.64=424,4\ (g)$
$\to C\%_{KCl}=\dfrac{0,5.74,5}{424,4}.100\%=8,78\%$
$C\%_{HCl}=\dfrac{0,3.36,5}{424,4}.100\%=2,58\%$
Nếu bạn muốn hỏi bài tập
Các câu hỏi của bạn luôn được giải đáp dưới 10 phút
CÂU HỎI LIÊN QUAN
Top thành viên trả lời