Câu trong ảnh làm như nào các bạn ơi...

Câu 3: Xà phòng hóa hoàn toàn 0,01 mol ester E ( có khối lượng 8,9g) cần dù
rotate image
thumb up 0
thumb down
Trả lời câu hỏi của Hurricane
  • Câu trả lời phải chính xác, đầy đủ dựa trên kiến thức xác thực:
    • ✔ Đối với câu hỏi trắc nghiệm: Đưa đáp án lựa chọn + giải thích lý do chọn đáp án.
    • ✔ Đối với câu hỏi tự luận: Đưa lời giải và đáp án cho câu hỏi.
    • ✔ Đối với câu hỏi trả lời ngắn: Đưa ra đáp án + giải thích lý do.
    • ✔ Chấp nhận sử dụng ảnh do thành viên viết tay, ảnh cần rõ nét, không bị mờ, vỡ ảnh.
  • Sử dụng ngôn ngữ rõ ràng, dễ hiểu.
  • Tránh đưa ra các ý kiến cá nhân mang tính chất chủ quan.
  • Nếu sử dụng thông tin từ nguồn khác, phải trích dẫn nguồn đầy đủ và chính xác.
  • Tuyệt đối không được sao chép các thông tin từ các trang khác, từ AI hoặc chatGPT.
CÂU TRẢ LỜI
avatar
Timi

28/11/2025

Trợ lý học tập AI - Câu trả lời này chỉ mang tính tham khảo
Để tìm công thức của ester E, ta cần phân tích thông tin đã cho trong bài toán. 1. **Tính số mol NaOH**: - Dung dịch NaOH có nồng độ 0,1M, thể tích 300ml: \[ n_{NaOH} = C \times V = 0,1 \, mol/L \times 0,3 \, L = 0,03 \, mol \] 2. **Phản ứng xà phòng hóa**: - Phản ứng xà phòng hóa của ester với NaOH theo tỷ lệ 1:1. Vậy số mol ester E sẽ bằng số mol NaOH đã dùng. \[ n_{E} = n_{NaOH} = 0,03 \, mol \] 3. **Tính khối lượng mol của ester E**: - Khối lượng ester E là 8,9g. Vậy khối lượng mol (M) của ester E sẽ là: \[ M_E = \frac{m_E}{n_E} = \frac{8,9 \, g}{0,01 \, mol} = 890 \, g/mol \] 4. **Tính số mol muối tạo ra**: - Theo bài, 9,18g muối của acid hữu cơ đơn chức được tạo ra. - Giả sử muối này có công thức là RCOONa, ta có thể tính số mol của muối: \[ n_{muoi} = \frac{m_{muoi}}{M_{muoi}} \] - Biết rằng muối này từ acid hữu cơ đơn chức, nên công thức có dạng RCOONa, với R là mạch cacbon. 5. **Xác định khối lượng mol của muối**: - Giả sử muối có M_m = M_R + M_{COONa} (M_{COONa} = 22 + 12 + 16 + 16 = 54 g/mol). - Với m = 9,18g, ta có: \[ n_{muoi} = \frac{9,18}{M_{muoi}} \] 6. **Lập phương trình**: - Từ số mol muối và số mol ester, ta có: \[ n_{muoi} = 0,03 \, mol \] 7. **Tính M của muối**: - Áp dụng vào phương trình: \[ 0,03 = \frac{9,18}{M_{muoi}} \Rightarrow M_{muoi} = \frac{9,18}{0,03} = 306 \, g/mol \] 8. **Tính M của R**: - M_R + 54 = 306 \Rightarrow M_R = 306 - 54 = 252 g/mol - R có số mol khoảng 0,03 mol, nên: \[ M_R = \frac{m_R}{n_R} = \frac{m_R}{0,03} \] Vậy m_R = 0,03 * 252 = 7,56g, từ đó tìm được số nguyên tử C trong R. 9. **Tổng hợp**: - Công thức chung của ester là RCOOR'. Do R là mạch không nhánh, có thể kết luận rằng nó có số carbon từ 5 - 7. Từ đó, công thức của ester E có thể là C8H16O2, tức là octanoat. **Kết luận**: Công thức của ester E là **C8H16O2**.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
0/5 (0 đánh giá)
thumb up 0
thumb down
0 bình luận
Bình luận
avatar
level icon
tuynguyen1

28/11/2025

Bước 1: Tính số mol $\text{NaOH}$ và Khối lượng mol của EsterSố mol ester $\text{E}$: $n_{\text{E}} = 0,01 \text{ mol}$.Khối lượng ester $\text{E}$: $m_{\text{E}} = 8,9 \text{ g}$.Nồng độ $\text{NaOH}$: $C_M = 0,1 \text{ M}$.Thể tích dung dịch $\text{NaOH}$: $V = 300 \text{ ml} = 0,3 \text{ L}$.Số mol $\text{NaOH}$ cần dùng:nNaOH=CM·V=0,1·0,3=0,03 moln_{\text{NaOH}} = C_M \cdot V = 0,1 \cdot 0,3 = 0,03 \text{ mol}Khối lượng mol của ester $\text{E}$:ME=mEnE=8,90,01=890 g/molM_{\text{E}} = \frac{m_{\text{E}}}{n_{\text{E}}} = \frac{8,9}{0,01} = 890 \text{ g/mol}Bước 2: Xác định số nhóm chức và công thức acidPhản ứng xà phòng hóa:Ester+k·NaOHMuối+Rượu\text{Ester} + k \cdot \text{NaOH} \rightarrow \text{Muối} + \text{Rượu}(với $k$ là số nhóm ester trong $\text{E}$).Tỉ lệ mol phản ứng:nNaOHnE=0,03 mol0,01 mol=3\frac{n_{\text{NaOH}}}{n_{\text{E}}} = \frac{0,03 \text{ mol}}{0,01 \text{ mol}} = 3$\implies$ Ester $\text{E}$ là ester 3 chức ($k=3$).Ester $\text{E}$ được tạo từ acid hữu cơ đơn chức, mạch hở, không nhánh và một rượu (chưa biết bậc).Công thức của ester 3 chức từ acid đơn chức là:E=(R-COO)3R'\text{E} = (\text{R-COO})_3\text{R'}Muối thu được là muối của acid đơn chức: $\text{R-COONa}$.Khối lượng muối thu được: $m_{\text{muối}} = 9,18 \text{ g}$.Số mol muối $\text{R-COONa}$: Do $\text{E}$ là ester 3 chức:nmuối=3·nE=3·0,01=0,03 moln_{\text{muối}} = 3 \cdot n_{\text{E}} = 3 \cdot 0,01 = 0,03 \text{ mol}Khối lượng mol của muối $\text{R-COONa}$:MR-COONa=mmuốinmuối=9,180,03=306 g/molM_{\text{R-COONa}} = \frac{m_{\text{muối}}}{n_{\text{muối}}} = \frac{9,18}{0,03} = 306 \text{ g/mol}Xác định gốc $\text{R}$:MR+MCOONa=306M_{\text{R}} + M_{\text{COONa}} = 306MR+67=306M_{\text{R}} + 67 = 306MR=306-67=239 g/molM_{\text{R}} = 306 - 67 = 239 \text{ g/mol}Kết luận về gốc acid: Gốc $\text{R}$ có khối lượng $239$ g/mol. Vì acid là đơn chức, mạch hở, không nhánh, $\text{R}$ là gốc hydrocarbon không nhánh (mạch thẳng).Bước 3: Xác định công thức gốc $\text{R}$\text{R}$ là gốc hydrocarbon mạch thẳng có $M_{\text{R}}=239$. Công thức chung của gốc $\text{R}$ có $n$ nguyên tử $\text{C}$ là $\text{C}_n\text{H}_{2n+1}$ (nếu no) hoặc $\text{C}_n\text{H}_{2n-1}$ (nếu có 1 nối đôi)...Xét $M_{\text{R}} = 239$. Rất có thể đây là một gốc hydrocarbon lớn.Sử dụng định luật bảo toàn khối lượng (Bảo toàn nguyên tố) hoặc cách khác:$M_{\text{R}}$ phải là $12n + x$ ($n$ là số $\text{C}$, $x$ là số $\text{H}$).$239 / 12 \approx 19,9$.Thử với gốc no (no, mạch thẳng): $\text{C}_n\text{H}_{2n+1}$.$12n + (2n + 1) = 23914n = 238n = \frac{238}{14} = 17$$\implies$ Gốc $\text{R}$ là $\text{C}_{17}\text{H}_{35}$ (Gốc Stearate).$\implies$ Acid là Acid Stearic ($\text{C}_{17}\text{H}_{35}\text{COOH}$).Bước 4: Xác định công thức Rượu $\text{R'}$Ester $\text{E}$ có công thức $(\text{C}_{17}\text{H}_{35}\text{COO})_3\text{R'}$.Khối lượng mol của $\text{E}$ là $M_{\text{E}} = 890 \text{ g/mol}$.$3 \cdot M_{\text{C}_{17}\text{H}_{35}\text{COO}} + M_{\text{R'}} = M_{\text{E}}$$M_{\text{C}_{17}\text{H}_{35}\text{COO}} = M_{\text{C}_{17}\text{H}_{35}} + M_{\text{COO}} = 239 + 44 = 283 \text{ g/mol}$$3 \cdot 283 + M_{\text{R'}} = 890849 + M_{\text{R'}} = 890M_{\text{R'}} = 890 - 849 = 41 \text{ g/mol}$$\text{R'}$ là gốc hydrocarbon của rượu 3 chức. Vì $\text{R}$ là gốc no, $\text{R'}$ cũng thường là gốc no.Công thức gốc no 3 chức là $\text{C}_m\text{H}_{2m-1}$ (vì $\text{R'}$ liên kết với 3 nhóm $\text{COO}$).Thường gặp nhất là gốc của Glycerol: $\text{C}_3\text{H}_5$.$M_{\text{C}_3\text{H}_5} = 3 \cdot 12 + 5 = 36 + 5 = 41 \text{ g/mol}$$\implies$ Gốc $\text{R'}$ là $\text{C}_3\text{H}_5$ (Gốc của rượu Glycerol).Bước 5: Kết luận Công thức của EEster $\text{E}$ được tạo thành từ acid $\text{C}_{17}\text{H}_{35}\text{COOH}$ và rượu $\text{C}_3\text{H}_5(\text{OH})_3$ (Glycerol).Công thức của $\text{E}$ là:$(\text{C}_{17}\text{H}_{35}\text{COO})_3\text{C}_3\text{H}_5$(Đây là công thức của Tristearin - một loại chất béo no).

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
0/5 (0 đánh giá)
thumb up 0
thumb down
0 bình luận
Bình luận

Nếu bạn muốn hỏi bài tập

Các câu hỏi của bạn luôn được giải đáp dưới 10 phút

Ảnh ads

CÂU HỎI LIÊN QUAN

FQA.vn Nền tảng kết nối cộng đồng hỗ trợ giải bài tập học sinh trong khối K12. Sản phẩm được phát triển bởi CÔNG TY TNHH CÔNG NGHỆ GIA ĐÌNH (FTECH CO., LTD)
Điện thoại: 1900636019 Email: info@fqa.vn
location.svg Địa chỉ: Số 21 Ngõ Giếng, Phố Đông Các, Phường Đống Đa, Thành phố Hà Nội, Việt Nam.
Tải ứng dụng FQA
Người chịu trách nhiệm quản lý nội dung: Đào Trường Giang Giấy phép thiết lập MXH số 07/GP-BTTTT do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 05/01/2024
Copyright © 2023 fqa.vn All Rights Reserved