11/03/2025
Làm sao để có câu trả lời hay nhất?
11/03/2025
11/03/2025
a) Tính khối lượng các nguyên tố:
26 g BaCl₂:
M(BaCl₂) = 137 + 2*35,5 = 208 g/mol
n(BaCl₂) = 26 / 208 = 0,125 mol
m(Ba) = 0,125 * 137 = 17,125 g
m(Cl) = 0,125 * 2 * 35,5 = 8,875 g
8 g Fe₂O₃:
M(Fe₂O₃) = 2*56 + 3*16 = 160 g/mol
n(Fe₂O₃) = 8 / 160 = 0,05 mol
m(Fe) = 0,05 * 2 * 56 = 5,6 g
m(O) = 0,05 * 3 * 16 = 2,4 g
4,4 g CO₂:
M(CO₂) = 12 + 2*16 = 44 g/mol
n(CO₂) = 4,4 / 44 = 0,1 mol
m(C) = 0,1 * 12 = 1,2 g
m(O) = 0,1 * 2 * 16 = 3,2 g
7,56 g MnCl₂:
M(MnCl₂) = 55 + 2*35,5 = 126 g/mol
n(MnCl₂) = 7,56 / 126 = 0,06 mol
m(Mn) = 0,06 * 55 = 3,3 g
m(Cl) = 0,06 * 2 * 35,5 = 4,26 g
5,6 g NO:
M(NO) = 14 + 16 = 30 g/mol
n(NO) = 5,6 / 30 = 0,1867 mol
m(N) = 0,1867 * 14 = 2,6138 g
m(O) = 0,1867 * 16 = 2,9872 g
b) Tính khối lượng các nguyên tố:
12,6 g HNO₃:
M(HNO₃) = 1 + 14 + 3*16 = 63 g/mol
n(HNO₃) = 12,6 / 63 = 0,2 mol
m(H) = 0,2 * 1 = 0,2 g
m(N) = 0,2 * 14 = 2,8 g
m(O) = 0,2 * 3 * 16 = 9,6 g
6,36 g Na₂CO₃:
M(Na₂CO₃) = 2*23 + 12 + 3*16 = 106 g/mol
n(Na₂CO₃) = 6,36 / 106 = 0,06 mol
m(Na) = 0,06 * 2 * 23 = 2,76 g
m(C) = 0,06 * 12 = 0,72 g
m(O) = 0,06 * 3 * 16 = 2,88 g
24 g CuSO₄:
M(CuSO₄) = 64 + 32 + 4*16 = 160 g/mol
n(CuSO₄) = 24 / 160 = 0,15 mol
m(Cu) = 0,15 * 64 = 9,6 g
m(S) = 0,15 * 32 = 4,8 g
m(O) = 0,15 * 4 * 16 = 9,6 g
105,4 g AgNO₃:
M(AgNO₃) = 108 + 14 + 3*16 = 170 g/mol
n(AgNO₃) = 105,4 / 170 = 0,62 mol
m(Ag) = 0,62 * 108 = 66,96 g
m(N) = 0,62 * 14 = 8,68 g
m(O) = 0,62 * 3 * 16 = 29,76 g
6 g CaCO₃:
M(CaCO₃) = 40 + 12 + 3*16 = 100 g/mol
n(CaCO₃) = 6 / 100 = 0,06 mol
m(Ca) = 0,06 * 40 = 2,4 g
m(C) = 0,06 * 12 = 0,72 g
m(O) = 0,06 * 3 * 16 = 2,88 g
c) Tính khối lượng các nguyên tố:
37,8 g Zn(NO₃)₂:
M(Zn(NO₃)₂) = 65 + 2*(14 + 3*16) = 189 g/mol
n(Zn(NO₃)₂) = 37,8 / 189 = 0,2 mol
m(Zn) = 0,2 * 65 = 13 g
m(N) = 0,2 * 2 * 14 = 5,6 g
m(O) = 0,2 * 6 * 16 = 19,2 g
10,74 g Fe₃(PO₄)₂:
M(Fe₃(PO₄)₂) = 3*56 + 2*(31 + 4*16) = 358 g/mol
n(Fe₃(PO₄)₂) = 10,74 / 358 = 0,03 mol
m(Fe) = 0,03 * 3 * 56 = 5,04 g
m(P) = 0,03 * 2 * 31 = 1,86 g
m(O) = 0,03 * 8 * 16 = 3,84 g
34,2 g Al₂(SO₄)₃:
M(Al₂(SO₄)₃) = 2*27 + 3*(32 + 4*16) = 342 g/mol
n(Al₂(SO₄)₃) = 34,2 / 342 = 0,1 mol
m(Al) = 0,1 * 2 * 27 = 5,4 g
m(S) = 0,1 * 3 * 32 = 9,6 g
m(O) = 0,1 * 12 * 16 = 19,2 g
75,6 g Zn(NO₃)₂:
M(Zn(NO₃)₂) = 65 + 2*(14 + 3*16) = 189 g/mol
n(Zn(NO₃)₂) = 75,6 / 189 = 0,4 mol
m(Zn) = 0,4 * 65 = 26 g
m(N) = 0,4 * 2 * 14 = 11,2 g
m(O) = 0,4 * 6 * 16 = 38,4 g
Nếu bạn muốn hỏi bài tập
Các câu hỏi của bạn luôn được giải đáp dưới 10 phút
CÂU HỎI LIÊN QUAN
Top thành viên trả lời