31/03/2025
Làm sao để có câu trả lời hay nhất?
31/03/2025
31/03/2025
Chắc chắn rồi, hãy cùng phân tích và giải bài toán này từng bước:
1. Xác định kim loại M và phương trình phân hủy A:
Xác định kim loại M:
M có hóa trị +2, đứng trước H trong dãy hoạt động hóa học.
A là MCO3 bị phân hủy ở 400°C.
MCO3 → MO + CO2
Khối lượng giảm = khối lượng CO2 thoát ra.
% khối lượng giảm = (khối lượng CO2 / khối lượng MCO3) * 100% = 35.1%
Gọi khối lượng MCO3 là 100g, khối lượng CO2 là 35.1g.
n(CO2) = 35.1/44 = 0.7977 mol
n(MCO3) = n(CO2) = 0.7977 mol
M(MCO3) = 100 / 0.7977 = 125.36 g/mol
M(M) = 125.36 - 60 = 65.36 g/mol
Vậy M là Zn (Kẽm).
Phương trình phân hủy A:
ZnCO3 → ZnO + CO2
Phương trình phản ứng của ZnO với HCl và kiềm:
ZnO + 2HCl → ZnCl2 + H2O
ZnO + 2NaOH → Na2ZnO2 + H2O
2. Xác định số phân tử nước trong muối nitrate ngậm nước:
Gọi công thức muối ngậm nước là Zn(NO3)2.xH2O
Khi đun nóng đến 130°C, muối mất 36.6% khối lượng, đó là khối lượng nước.
M(Zn(NO3)2) = 189 g/mol
Gọi khối lượng muối ngậm nước là 100g, khối lượng nước mất đi là 36.6g.
n(H2O) = 36.6 / 18 = 2.033 mol
n(Zn(NO3)2) = 100 - 36.6 = 63.4 g, n(Zn(NO3)2) = 63.4 / 189 = 0.335 mol
x = n(H2O) / n(Zn(NO3)2) = 2.033 / 0.335 = 6.06 ≈ 6
Vậy công thức muối là Zn(NO3)2.6H2O
3. Tính nồng độ dung dịch muối nitrate ở 40°C:
Khi đun nóng đến 40°C, muối tan trong nước kết tinh, tạo dung dịch.
Khối lượng dung dịch = 100g
Khối lượng Zn(NO3)2 = 63.4 g
Nồng độ phần trăm = (63.4 / 100) * 100% = 63.4%
Nồng độ khối lượng = 63.4 g / 100 mL = 0.634 g/mL
Nồng độ mol = n(Zn(NO3)2) / V = 0.335 / 0.1 = 3.35 M = 3.35 mol/L = 0.00335 mol/mL
4. Phản ứng phân hủy Zn(NO3)2 và tính khối lượng muối:
2Zn(NO3)2 → 2ZnO + 4NO2 + O2
n(khí) = PV/RT = (1 * 2.76) / (0.082 * 673) = 0.05 mol
n(Zn(NO3)2) = 0.05 * 2/5 = 0.02 mol
m(Zn(NO3)2) = 0.02 * 189 = 3.78 g
31/03/2025
Nếu bạn muốn hỏi bài tập
Các câu hỏi của bạn luôn được giải đáp dưới 10 phút
CÂU HỎI LIÊN QUAN
Top thành viên trả lời