Trợ lý học tập AI - Câu trả lời này chỉ mang tính tham khảo
Để giải quyết các yêu cầu trên, chúng ta sẽ thực hiện từng phần một cách chi tiết và rõ ràng.
Phần 1: Viết số thích hợp vào ô trống
1. \(65 \times 38 = 38 \times (65)\)
2. \((216 \times 25) \times 8 = 216 \times (25 \times 8)\)
3. \(172 \times 27 + 172 \times 13 = 172 \times (27 + 13)\)
Phần 2: Tính giá trị của biểu thức
a) \(6935 - 217 \times 24\)
- Trước tiên, ta cần tính \(217 \times 24\):
\(217 \times 24 = 5208\)
- Sau đó, ta trừ kết quả này từ 6935:
\(6935 - 5208 = 1727\)
b) \(3530 + (9213 - 708) : 35\)
- Trước tiên, ta tính \(9213 - 708\):
\(9213 - 708 = 8505\)
- Sau đó, ta chia kết quả này cho 35:
\(8505 : 35 = 243\)
- Cuối cùng, ta cộng kết quả này với 3530:
\(3530 + 243 = 3773\)
Phần 3: Tính số tiền mua xăng
Chú Ba đi công tác bằng xe máy, quãng đường cả đi và về dài 150 km. Biết rằng cứ đi 100 km thì xe máy tiêu hao hết 2 lít xăng và giá mỗi lít xăng là 23 500 đồng.
1. Tính số lít xăng tiêu hao:
- Quãng đường 150 km thì số lít xăng tiêu hao là:
\[
\frac{150}{100} \times 2 = 3 \text{ lít}
\]
2. Tính số tiền mua xăng:
- Giá mỗi lít xăng là 23 500 đồng, nên số tiền mua xăng là:
\[
3 \times 23500 = 70500 \text{ đồng}
\]
Đáp số:
1. \(65 \times 38 = 38 \times (65)\)
2. \((216 \times 25) \times 8 = 216 \times (25 \times 8)\)
3. \(172 \times 27 + 172 \times 13 = 172 \times (27 + 13)\)
4. \(6935 - 217 \times 24 = 1727\)
5. \(3530 + (9213 - 708) : 35 = 3773\)
6. Chú Ba tốn ít nhất số tiền mua xăng là 70 500 đồng.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
0/5(0 đánh giá)
0
0 bình luận
Bình luận
Nếu bạn muốn hỏi bài tập
Các câu hỏi của bạn luôn được giải đáp dưới 10 phút
FQA.vn Nền tảng kết nối cộng đồng hỗ trợ giải bài tập học sinh trong khối K12. Sản phẩm được phát triển bởi CÔNG TY TNHH CÔNG NGHỆ GIA ĐÌNH (FTECH CO., LTD)
Điện thoại: 1900636019
Email: info@fqa.vn
Địa chỉ: Số 21 Ngõ Giếng, Phố Đông Các, Phường Đống Đa, Thành phố Hà Nội, Việt Nam.