giá bán bánh cùng loại ở hai cửa hàng A và B là 15000đ, nhưng mỗi cửa hàng đều áp dụng hình thức khuyến mãi khác nhau cửa hàng A: Nếu khách hàng mua 4 cái bánh trở lên thì từ cái thứ 4 trở đi đều được...

thumb up 0
thumb down
Trả lời câu hỏi của Ng Minh Anh
  • Câu trả lời phải chính xác, đầy đủ dựa trên kiến thức xác thực:
    • ✔ Đối với câu hỏi trắc nghiệm: Đưa đáp án lựa chọn + giải thích lý do chọn đáp án.
    • ✔ Đối với câu hỏi tự luận: Đưa lời giải và đáp án cho câu hỏi.
    • ✔ Đối với câu hỏi trả lời ngắn: Đưa ra đáp án + giải thích lý do.
    • ✔ Chấp nhận sử dụng ảnh do thành viên viết tay, ảnh cần rõ nét, không bị mờ, vỡ ảnh.
  • Sử dụng ngôn ngữ rõ ràng, dễ hiểu.
  • Tránh đưa ra các ý kiến cá nhân mang tính chất chủ quan.
  • Nếu sử dụng thông tin từ nguồn khác, phải trích dẫn nguồn đầy đủ và chính xác.
  • Tuyệt đối không được sao chép các thông tin từ các trang khác, từ AI hoặc chatGPT.
CÂU TRẢ LỜI
avatar
Timi

04/01/2025

Trợ lý học tập AI - Câu trả lời này chỉ mang tính tham khảo
Để biết nên mua ở cửa hàng nào để tiết kiệm và rẻ hơn, chúng ta sẽ tính giá tiền phải trả khi mua 13 cái bánh ở cả hai cửa hàng A và B. Cửa hàng A: - Giá ban đầu của 1 cái bánh là 15000đ. - Nếu mua 4 cái bánh trở lên, từ cái thứ 4 trở đi được giảm 2000đ. Số bánh được giảm giá: 13 - 4 = 9 (cái) Giá của 9 cái bánh được giảm: 9 x (15000 - 2000) = 9 x 13000 = 117000 (đồng) Giá của 4 cái bánh đầu tiên: 4 x 15000 = 60000 (đồng) Tổng giá tiền phải trả khi mua 13 cái bánh ở cửa hàng A: 117000 + 60000 = 177000 (đồng) Cửa hàng B: - Khách hàng cứ mua 3 cái bánh thì được tặng 1 cái bánh cùng loại. Số bộ 3 cái bánh cần mua để có đủ 13 cái bánh: 13 : 4 = 3 dư 1 (cái) Số bộ 3 cái bánh cần mua: 3 bộ Số bánh được tặng: 3 x 1 = 3 (cái) Số bánh cần mua thêm: 13 - (3 x 4) = 1 (cái) Tổng số bánh cần mua: 3 x 3 + 1 = 10 (cái) Giá của 10 cái bánh: 10 x 15000 = 150000 (đồng) So sánh giá tiền phải trả ở cả hai cửa hàng: - Cửa hàng A: 177000 đồng - Cửa hàng B: 150000 đồng Như vậy, bạn nên mua ở cửa hàng B để tiết kiệm và rẻ hơn.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
1.0/5 (1 đánh giá)
thumb up 0
thumb down
0 bình luận
Bình luận
avatar
level icon
dep_zaibuw

04/01/2025

Hoa mua 13 bánh:

 

Cửa hàng A:

 

- Giá gốc: $\displaystyle 15\ 000\ .\ 13\ =\ 195\ 000$ (đồng)

 

- Số tiền được giảm:$\displaystyle \ ( 13\ -\ 4\ +\ 1) \ .\ 2000\ =\ 20\ 000$ (đồng)

 

- Số tiền cần dùng: $\displaystyle 195\ 000\ -\ 20\ 000\ =\ 175\ 000$ (đồng)

 

Cửa hàng B:

 

$\displaystyle 13:\ ( 3+1) \ =\ 3$ (dư 1)

 

⟹ Số bánh mua: 10; Số bánh tặng: 3

 

Tổng tiền cần dùng:

 

$\displaystyle 10\ .\ 15\ 000\ =\ 150\ 000$ (đồng)

 

Vì: 175 000 đồng > 150 000 đồng

⟹ Hoa mua 13 cái bánh cửa hàng B tiết kiệm hơn và tiết kiệm hơn được: 175 000 - 150 000 = 25 000 (đồng)

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
0/5 (0 đánh giá)
thumb up 0
thumb down
0 bình luận
Bình luận

Nếu bạn muốn hỏi bài tập

Các câu hỏi của bạn luôn được giải đáp dưới 10 phút

Ảnh ads

CÂU HỎI LIÊN QUAN

FQA.vn Nền tảng kết nối cộng đồng hỗ trợ giải bài tập học sinh trong khối K12. Sản phẩm được phát triển bởi CÔNG TY TNHH CÔNG NGHỆ GIA ĐÌNH (FTECH CO., LTD)
Điện thoại: 1900636019 Email: info@fqa.vn
location.svg Địa chỉ: Số 21 Ngõ Giếng, Phố Đông Các, Phường Đống Đa, Thành phố Hà Nội, Việt Nam.
Tải ứng dụng FQA
Người chịu trách nhiệm quản lý nội dung: Đào Trường Giang Giấy phép thiết lập MXH số 07/GP-BTTTT do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 05/01/2024
Copyright © 2023 fqa.vn All Rights Reserved