Làm sao để có câu trả lời hay nhất?
18/03/2025
18/03/2025
2.Tính cường độ dòng điện (I):
Tính điện tích chuyển động trong 1 giây:
Điện tích của 1 electron: e = 1,6 * 10⁻¹⁹ C
Điện tích chuyển động trong 1 giây: q = N * e = 10¹⁸ * 1,6 * 10⁻¹⁹ = 0,16 C
Tính cường độ dòng điện:
Cường độ dòng điện: I = q / t = 0,16 C / 1 s = 0,16 A
Tính lực từ (F):
Công thức tính lực từ: F = B * I * l * sin(α)
Thay số vào công thức: F = 0,05 T * 0,16 A * 0,5 m * sin(90°)
Vì sin(90°) = 1, ta có: F = 0,05 * 0,16 * 0,5 = 0,004 N
Kết luận:
Độ lớn lực từ tác dụng lên dây dẫn là 0,004 N.
Nếu bạn muốn hỏi bài tập
Các câu hỏi của bạn luôn được giải đáp dưới 10 phút
CÂU HỎI LIÊN QUAN
6 phút trước
Top thành viên trả lời