Giúp mình với!

rotate image
ADS
thumb up 0
thumb down
Trả lời câu hỏi của Quoc Ngo

Làm sao để có câu trả lời hay nhất?

  • Luôn có GIẢI THÍCH các bước giải
  • Không copy câu trả lời của Timi
  • Không sao chép trên mạng
  • Không spam câu trả lời để nhận điểm
  • Spam sẽ bị khóa tài khoản
ADS
CÂU TRẢ LỜI
avatar
Timi

27/03/2025

Trợ lý học tập AI - Câu trả lời này chỉ mang tính tham khảo
**Giải bài 8:** Giả sử hỗn hợp A gồm hai muối carbonat của kim loại hoá trị I là và kim loại hoá trị II là . a. Tính số mol của HCl đã dùng: Thể tích khí CO2 sinh ra được từ phản ứng với HCl là 3,36 L. Theo định luật khí lý tưởng, ở điều kiện tiêu chuẩn, số mol của khí được tính bằng: Phản ứng giữa HCl và các muối carbonat được viết như sau: Tổng số mol HCl dùng để hòa tan 2 muối là 2 lần số mol cộng với 2 lần số mol . Gọi số mol của và của . Vậy: b. Nếu biết tỉ lệ số mol muối kim loại hoá trị I với muối kim loại hoá trị II là 2:1, ta có: Thay vào phương trình: Do đó: Công thức lượng của hỗn hợp muối: - Kim loại hoá trị I: có 0,05 mol. - Kim loại hoá trị II: có 0,025 mol. Tính khối lượng hỗn hợp A: Biết rằng . Gọi : Khối lượng muối khan thu được khi cô cạn dung dịch B là: Tổng khối lượng muối khan: b. Số mol của HCl = 0,15 mol. Vậy, khối lượng muối khan sẽ là một hàm của M, nhưng để tính cụ thể cần biết giá trị của M. **Đáp án:** a. Khối lượng muối khan thu được là gam. b. Số mol khí thu được sẽ phụ thuộc vào lượng muối đã dùng và không tính được ở đây nếu không có giá trị cụ thể của M.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
0/5 (0 đánh giá)
thumb up 0
thumb down
0 bình luận
Bình luận
avatar
level icon
Yunne chan

27/03/2025

Bài 8 (Phản ứng nhiệt nhôm):

Phản ứng nhiệt nhôm:
2Al + Fe₂O₃ → Al₂O₃ + 2Fe
Phản ứng của Al₂O₃ với NaOH:
Al₂O₃ + 2NaOH → 2NaAlO₂ + H₂O
Phản ứng của Fe với H₂SO₄ đặc nóng:
2Fe + 6H₂SO₄ → Fe₂(SO₄)₃ + 3SO₂ + 6H₂O
Phản ứng của Al và Fe với HCl:
2Al + 6HCl → 2AlCl₃ + 3H₂
Fe + 2HCl → FeCl₂ + H₂
Tính toán:
n(H₂) từ Al + NaOH = 8,4 lít / 22,4 lít/mol = 0,375 mol
n(Al) = (2/3) * n(H₂) = 0,25 mol
n(H₂SO₄) = 60 gam / 98 gam/mol = 0,612 mol
n(Fe) = (1/3) * n(H₂SO₄) = 0,204 mol
n(H₂) từ Fe + HCl = 100% * 0,204 mol = 0,204 mol
n(H₂) từ Al + HCl = (6,552 lít / 22,4 lít/mol) - 0,204 mol = 0,088 mol
n(Al) = (2/3) * n(H₂) = 0,059 mol
Vậy n(Al) trong hỗn hợp A = 0,25 mol + 0,059 mol = 0,309 mol
n(Fe) trong hỗn hợp A = 0,204 mol
m(Al) = 0,309 mol * 27 gam/mol = 8,343 gam
m(Fe) = 0,204 mol * 56 gam/mol = 11,424 gam
Khối lượng hỗn hợp A = 8,343 gam + 11,424 gam = 19,767 gam
%Al = (8,343 / 19,767) * 100% = 42,2%
%Fe = (11,424 / 19,767) * 100% = 57,8%
Câu 6 (Kim loại tác dụng với HCl):

a) Tính khối lượng muối khan:
n(HCl) = 0,17 lít * 2 mol/lít = 0,34 mol
n(H₂) = (1/2) * n(HCl) = 0,17 mol
m(H₂) = 0,17 mol * 2 gam/mol = 0,34 gam
Khối lượng muối khan = 4 gam + (0,34 mol * 35,5 gam/mol) - 0,34 gam = 15,96 gam
b) Tính thể tích H₂:
V(H₂) = 0,17 mol * 22,4 lít/mol = 3,808 lít
c) Xác định kim loại hóa trị II:
Gọi kim loại hóa trị II là M.
Gọi số mol M là x, số mol Al là 5x.
2M + 4HCl → 2MCl₂ + 2H₂
2Al + 6HCl → 2AlCl₃ + 3H₂
n(H₂) = x + 7,5x = 8,5x = 0,17 mol
x = 0,02 mol
m(M) + m(Al) = 4 gam
0,02M + 0,3 mol * 27 gam/mol = 4 gam
M = 11 gam/mol
Vậy kim loại hóa trị II là Mg.
Câu 7 (Oxit sắt):

Phản ứng của oxit sắt với HCl:
FeₓOᵧ + 2yHCl → xFeCl₂ᵧ/ₓ + yH₂O
Phản ứng của oxit sắt với CO:
FeₓOᵧ + yCO → xFe + yCO₂
Tính toán:
n(HCl) = 0,15 lít * 3 mol/lít = 0,45 mol
n(Fe) = 8,4 gam / 56 gam/mol = 0,15 mol
x = 0,15 mol
y = 0,45 mol / 2 = 0,225 mol
x : y = 0,15 : 0,225 = 2 : 3
Vậy oxit sắt là Fe₂O₃.
Câu 8 (Hỗn hợp Ba, Mg, Al):

Phản ứng của Ba, Mg, Al với H₂O:
Ba + 2H₂O → Ba(OH)₂ + H₂
Mg + 2H₂O → Mg(OH)₂ + H₂
2Al + 6H₂O → 2Al(OH)₃ + 3H₂
Phản ứng của Al với NaOH:
2Al + 2NaOH + 2H₂O → 2NaAlO₂ + 3H₂
Phản ứng của Ba, Mg, Al với HCl:
Ba + 2HCl → BaCl₂ + H₂
Mg + 2HCl → MgCl₂ + H₂
2Al + 6HCl → 2AlCl₃ + 3H₂
Tính toán:
n(H₂) từ Ba, Mg, Al + H₂O = 6,94 lít / 22,4 lít/mol = 0,31 mol
n(H₂) từ Al + NaOH = 6,72 lít / 22,4 lít/mol = 0,3 mol
n(Al) = (2/3) * n(H₂) = 0,2 mol
n(H₂) từ Ba, Mg + H₂O = 0,31 mol - 0,3 mol = 0,01 mol
n(H₂) từ Ba, Mg, Al + HCl = 9,184 lít / 22,4 lít/mol = 0,41 mol
n(H₂) từ Ba, Mg + HCl = 0,41 mol - 0,3 mol = 0,11 mol
n(Ba) + n(Mg) = 0,11 mol
n(Ba) + n(Mg) = 0,01 mol
n(Ba) = 0 mol
n(Mg) = 0,01 mol
m(Al) = 0,2 mol * 27 gam/mol = 5,4 gam
m(Mg) = 0,01 mol * 24 gam/mol = 0,24 gam
m(A) = 5,4 gam + 0,24 gam = 5,64 gam

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
0/5 (0 đánh giá)
thumb up 0
thumb down
0 bình luận
Bình luận
ADS

Nếu bạn muốn hỏi bài tập

Các câu hỏi của bạn luôn được giải đáp dưới 10 phút

Ảnh ads

CÂU HỎI LIÊN QUAN

logo footer
FQA.vn Nền tảng kết nối cộng đồng hỗ trợ giải bài tập học sinh trong khối K12. Sản phẩm được phát triển bởi CÔNG TY TNHH CÔNG NGHỆ GIA ĐÌNH (FTECH CO., LTD)
Điện thoại: 1900636019 Email: info@fqa.vn
Location Địa chỉ: Số 21 Ngõ Giếng, Phố Đông Các, Phường Ô Chợ Dừa, Quận Đống Đa, Thành phố Hà Nội, Việt Nam.
Tải ứng dụng FQA
app store ch play
Người chịu trách nhiệm quản lý nội dung: Nguyễn Tuấn Quang Giấy phép thiết lập MXH số 07/GP-BTTTT do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 05/01/2024
Copyright © 2023 fqa.vn All Rights Reserved
gift-box
survey
survey
Đặt câu hỏi