Đề bài
Đốt một mẫu than chì chứa tạp chất lưu huỳnh trong oxi. Cho hỗn hợp khí thoát ra tác dụng với lượng dư dung dịch brom, thấy có 0,32 g brom đã phản ứng. Cho khí thoát ra khỏi dung dịch brom tác dụng với lượng dư nước vôi trong, thu được 10 g kết tủa.
1. Viết phương trình hoá học của các phản ứng xảy ra.
2. Xác định phần trăm khối lượng của cacbon trong mẫu than chì.
Phương pháp giải - Xem chi tiết
1. PTHH
2.
Theo các phản ứng (2) và (3):
=> Khối lượng lưu huỳnh trong mẫu than chì.
Theo các phản ứng (1) và (4) :
=> Khối lượng cacbon trong mẫu than chì.
=> Phần trăm khối lượng của cacbon trong mẫu than chì.
Lời giải chi tiết
1. Các phương trình hóa học :
Khi đi vào dung dịch brom chỉ có
Khí
2. Theo các phản ứng (2) và (3):
Khối lượng lưu huỳnh trong mẫu than chì: mS = 200.10-3.32 = 6,4.10-2 (g).
Theo các phản ứng (1) và (4) :
Khối lượng cacbon trong mẫu than chì :
mC = 0,1.12 = 1,20 (g).
Phần trăm khối lượng cacbon trong mẫu than chì :
Review Unit 4
Unit 1: Generations
Chuyên đề 2. Truyền thông tin bằng bằng sóng vô tuyến
Chuyên đề 3: Một số vấn đề về pháp luật lao động
Ngữ pháp
SGK Hóa học Nâng cao Lớp 11
Bài giảng ôn luyện kiến thức môn Hóa học lớp 11
SBT Hóa học 11 - Kết nối tri thức với cuộc sống
SBT Hóa học 11 - Cánh Diều
Chuyên đề học tập Hóa học 11 - Cánh Diều
SGK Hóa học 11 - Kết nối tri thức với cuộc sống
SGK Hóa học 11 - Cánh Diều
Tổng hợp Lí thuyết Hóa học 11
SGK Hóa học 11 - Chân trời sáng tạo
Chuyên đề học tập Hóa học 11 - Kết nối tri thức với cuộc sống
SBT Hóa học 11 - Chân trời sáng tạo
Chuyên đề học tập Hóa học 11 - Chân trời sáng tạo
SGK Hóa Lớp 11