Đề bài
Một hợp chất khí có thành phần phần trăm theo khối lượng là 82,35% N và 17,65% H. Em hãy cho biết:
a) Công thức hoá học của hợp chất. Biết hợp chất này có tỉ khối đối với khí hiđro là 8,5.
b) Số mol nguyên tử của các nguyên tố có trong 0,5 mol hợp chất.
Phương pháp giải - Xem chi tiết
a) +) Dựa vào công thức tỉ khối => Khối lượng mol của hợp chất.
+) Tính khối lượng mol từ đó suy ra số mol của N và H trong hợp chất.
+) Xét tỉ lệ mol nguyên tử N và H => Công thức hóa học của hợp chất.
b) Số mol nguyên tử của nguyên tố trong hợp chất = số nguyên tử nguyên tố x số mol hợp chất.
Lời giải chi tiết
a) Khối lượng mol của hợp chất là : 8,5 x 2 = 17 (g/mol)
Khối lượng của nitơ trong 1 mol hợp chất là :
Khối lượng của hidro có trong 1 mol hợp chất là :
b) Trong 0,5 mol NH3 có :
1 nguyên tử N => số mol của N = 0,5 x 1 = 0,5 mol
3 nguyên tử H => số mol của H = 0,5 x 3 = 1,5 mol
Âm nhạc
PHẦN BA. KỸ THUẬT ĐIỆN
Tổng hợp từ vựng lớp 8 (Vocabulary) - Tất cả các Unit SGK Tiếng Anh 8 thí điểm
Bài 41. Miền Bắc và Đông Bắc Bắc Bộ
Bài 12. Đặc điểm tự nhiên khu vực Đông Á