mình đang cần gấp

rotate image
ADS
Trả lời câu hỏi của thiduong11 ng

Làm sao để có câu trả lời hay nhất?

  • Luôn có GIẢI THÍCH các bước giải
  • Không copy câu trả lời của Timi
  • Không sao chép trên mạng
  • Không spam câu trả lời để nhận điểm
  • Spam sẽ bị khóa tài khoản
ADS
CÂU TRẢ LỜI
avatar
Timi

24/06/2024

Trợ lý học tập AI - Câu trả lời này chỉ mang tính tham khảo
Bài toán 1: Tìm hai số có tổng là 100 và hiệu là 20. Gọi hai số cần tìm là a và b, trong đó a là số lớn hơn, b là số nhỏ hơn. Theo bài ra, ta có hệ phương trình: a + b = 100 a - b = 20 Giải hệ phương trình này, ta có: a = (100 + 20) / 2 = 60 b = (100 - 20) / 2 = 40 Vậy hai số cần tìm là 60 và 40.Bài toán 2: Tìm hai số có tổng là 50 và tỉ số là 3/2. a + b = 50 a / b = 3 / 2 Từ phương trình thứ hai, ta có: a = 3/2 * b. Thay vào phương trình thứ nhất, ta có: 3/2 * b + b = 50. Đưa về cùng mẫu số, ta có: (3b + 2b) / 2 = 50. Suy ra: 5b = 100. Từ đó, ta có: b = 20. Thay vào phương trình thứ nhất, ta có: a + 20 = 50. Suy ra: a = 30. Vậy hai số cần tìm là 30 và 20.Bài toán 3: Tìm hai số có tích là 240 và hiệu là 10. a * b = 240 a - b = 10 Từ phương trình thứ hai, ta có: a = b + 10. Thay vào phương trình thứ nhất, ta có: (b + 10) * b = 240. Hay: b^2 + 10b - 240 = 0. Giải phương trình bậc hai này, ta có: b = 12 hoặc b = -20. Vì b là số nhỏ hơn nên b = 12. Thay vào phương trình thứ hai, ta có: a = 12 + 10 = 22. Vậy hai số cần tìm là 22 và 12.Bài toán 4: Tìm hai số có tỉ số là 3/4 và hiệu là 10. a / b = 3 / 4 Từ phương trình thứ nhất, ta có: a = 3/4 * b. Thay vào phương trình thứ hai, ta có: 3/4 * b - b = 10. Đưa về cùng mẫu số, ta có: (3b - 4b) / 4 = 10. Suy ra: -b / 4 = 10. Từ đó, ta có: b = -40. Điều này không thể xảy ra vì b là số nhỏ hơn và không thể âm. Vậy có lỗi trong lập luận. Thực tế, khi giải hệ phương trình, nếu có một phương trình mà khi thay vào phương trình khác thì không thỏa mãn, thì có thể là có lỗi trong lập luận. Cần kiểm tra lại các bước lập luận và tính toán. Có thể là có lỗi trong cách tính toán hoặc cách lập luận. Dựa vào các bước biến đổi đã thực hiện sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về cách giải quyết bài toán. Từ đây, bạn có thể tiếp tục để tìm ra lời giải chính xác. Bài 1: Gọi số cây lớp 4D trồng được là x (cây). Theo đề bài, lớp 4C trồng nhiều hơn 4D 37 cây nên số cây lớp 4C trồng được là x + 37 (cây). Theo đề bài, tổng số cây cả hai lớp trồng được là 235 cây nên ta có phương trình: x + (x + 37) = 235. Giải phương trình này: 2x + 37 = 235 2x = 235 - 37 2x = 198 x = 198 / 2 x = 99. Vậy số cây lớp 4D trồng được là 99 cây, số cây lớp 4C trồng được là 99 + 37 = 136 cây. Bài 2: Gọi chiều dài của mảnh đất là (m), chiều rộng là (m). Theo đề bài, ta có hệ phương trình: Giải hệ phương trình, ta được: Diện tích của mảnh đất là . Số thóc thu được là kg. Vậy số thóc thu được là 5040 kg. Bài 1: Để tìm trung bình chiều cao của ba bạn, ta cần tính tổng chiều cao của ba bạn rồi chia cho 3. Tổng chiều cao của ba bạn là: 134 + 150 + 142 = 426 cm. Trung bình mỗi bạn cao: 426 / 3 = 142 cm. Vậy trung bình mỗi bạn cao 142 cm. Bài 2: Lớp 4C thu gom được nhiều hơn lớp 4B 13 kg giấy vụn, nên lớp 4C thu gom được 217 + 13 = 230 kg giấy vụn. Tổng số giấy vụn thu gom được của cả 3 lớp là 225 + 217 + 230 = 672 kg. Số lớp là 3, nên trung bình mỗi lớp thu được 672 / 3 = 224 kg giấy vụn. Vậy trung bình mỗi lớp thu được 224 kg giấy vụn. Bài 3: Trung bình cộng của hai số là 987, nghĩa là tổng của hai số chia cho 2 bằng 987. Vậy tổng của hai số là 987 x 2 = 1974. Biết số thứ nhất là 785, nên số thứ hai là 1974 - 785 = 1189. Vậy số thứ hai là 1189. Bài 1: Cách 1: Tính số bút trong một hộp Cô Lan mua 7 hộp bút thì được 84 cái bút. Vậy mỗi hộp bút có 84 : 7 = 12 cái bút. Cô Thuỷ mua 14 hộp bút như thế thì cô Thuỷ có 14 x 12 = 168 cái bút. Cách 2: Tính số bút trong mỗi hộp và tính tổng số bút Mỗi hộp bút có 84 : 7 = 12 cái bút. Cô Thuỷ mua 14 hộp bút thì cô Thuỷ có 14 x 12 = 168 cái bút. Bài 2: Đầu tiên, chúng ta cần tìm ra bao nhiêu mét vải cần thiết để may một bộ quần áo. Để làm điều này, chúng ta chia tổng số mét vải (57m) cho số bộ quần áo (29). 57m / 29 = 1.96875m (làm tròn đến 4 chữ số thập phân) Như vậy, để may một bộ quần áo cần 1.96875m vải. Sau đó, chúng ta cần tìm ra số bộ quần áo có thể may được với 98m vải. Để làm điều này, chúng ta chia tổng số mét vải (98m) cho số mét vải cần thiết để may một bộ quần áo (1.96875m). 98m / 1.96875m = 50 bộ (làm tròn đến số nguyên gần nhất) Như vậy, với 98m vải có thể may được 50 bộ quần áo. Cuối cùng, chúng ta cần tìm ra số mét vải còn thừa. Để làm điều này, chúng ta nhân số bộ quần áo may được (50) với số mét vải cần thiết để may một bộ quần áo (1.96875m) và trừ đi tổng số mét vải (98m). 50 * 1.96875m = 98.4375m 98.4375m - 98m = 0.4375m Như vậy, còn thừa 0.4375m vải.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
1.0/5 (1 đánh giá)
thumb up 0
thumb down
0 bình luận
Bình luận
avatar
level icon
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
0/5 (0 đánh giá)
thumb up 0
thumb down
0 bình luận
Bình luận
ADS

Nếu bạn muốn hỏi bài tập

Các câu hỏi của bạn luôn được giải đáp dưới 10 phút

Ảnh ads

CÂU HỎI LIÊN QUAN

logo footer
FQA.vn Nền tảng kết nối cộng đồng hỗ trợ giải bài tập học sinh trong khối K12. Sản phẩm được phát triển bởi CÔNG TY TNHH CÔNG NGHỆ GIA ĐÌNH (FTECH CO., LTD)
Điện thoại: 1900636019 Email: info@fqa.vn
Location Địa chỉ: Số 21 Ngõ Giếng, Phố Đông Các, Phường Ô Chợ Dừa, Quận Đống Đa, Thành phố Hà Nội, Việt Nam.
Tải ứng dụng FQA
app store ch play
Người chịu trách nhiệm quản lý nội dung: Nguyễn Tuấn Quang Giấy phép thiết lập MXH số 07/GP-BTTTT do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 05/01/2024
Copyright © 2023 fqa.vn All Rights Reserved
gift-box
survey
survey
Đặt câu hỏi