bài khảo sát giữa kì 2

Mẹ Lan mang 400 nghìn đồng đi siêu Thị để mua 1 Kg thịt gà và 2Kg thực lớn. Biết
rotate image
thumb up 0
thumb down
Trả lời câu hỏi của Hò Tà Chui
  • Câu trả lời phải chính xác, đầy đủ dựa trên kiến thức xác thực:
    • ✔ Đối với câu hỏi trắc nghiệm: Đưa đáp án lựa chọn + giải thích lý do chọn đáp án.
    • ✔ Đối với câu hỏi tự luận: Đưa lời giải và đáp án cho câu hỏi.
    • ✔ Đối với câu hỏi trả lời ngắn: Đưa ra đáp án + giải thích lý do.
    • ✔ Chấp nhận sử dụng ảnh do thành viên viết tay, ảnh cần rõ nét, không bị mờ, vỡ ảnh.
  • Sử dụng ngôn ngữ rõ ràng, dễ hiểu.
  • Tránh đưa ra các ý kiến cá nhân mang tính chất chủ quan.
  • Nếu sử dụng thông tin từ nguồn khác, phải trích dẫn nguồn đầy đủ và chính xác.
  • Tuyệt đối không được sao chép các thông tin từ các trang khác, từ AI hoặc chatGPT.
CÂU TRẢ LỜI
avatar
Timi

07/04/2024

Trợ lý học tập AI - Câu trả lời này chỉ mang tính tham khảo
Đây là một bài toán về phương trình một ẩn trong chương trình học của học sinh lớp 6. a. Đầu tiên, ta cần lập công thức tính số tiền còn lại y (nghìn đồng) của mẹ Lan sau khi mua 1 kg thịt gà và 2kg thịt lợn. Biết rằng giá mỗi kg thịt gà là 140 nghìn đồng và giá mỗi kg thịt lợn là x nghìn đồng, số tiền ban đầu mẹ Lan mang đi là 400 nghìn đồng. Vậy, sau khi mua 1 kg thịt gà và 2 kg thịt lợn, số tiền còn lại của mẹ Lan sẽ là: \[ y = 400 - (140 + 2x) \] b. Tiếp theo, ta cần tìm giá tiền mỗi kg thịt lợn biết rằng số tiền mẹ Lan dùng để mua vừa hết số tiền mang theo. Nếu số tiền dùng để mua vừa hết số tiền mang theo, tức là \( y = 0 \). Thay \( y = 0 \) vào phương trình ta có: \[0 = 400 - (140 + 2x)\] Giải phương trình này ta được: \[\begin{align*} 140 + 2x &= 400 \\ 2x &= 400 - 140 \\ 2x &= 260 \\ x &= \frac{260}{2} = 130 \end{align*}\] Vậy, giá mỗi kg thịt lợn là 130 nghìn đồng.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
5.0/5 (1 đánh giá)
thumb up 0
thumb down
0 bình luận
Bình luận
avatar
level icon
hapham215

07/04/2024

a) Số tiền còn lại y (nghìn đồng) của mẹ Lan sau khi mua 1 kg thịt gà và 2 kg thịt lợn là 
$\displaystyle y\ =\ 400\ -\ ( 140\ +\ 2x)$
b) 
Số tiền mẹ lan mua vừa hết số tiền mang theo
⟹ $\displaystyle y\ =\ 0$
⟹ $\displaystyle 400\ -\ ( 140\ +\ 2x) \ =\ 0$
$\displaystyle  \begin{array}{{>{\displaystyle}l}}
\Leftrightarrow \ 140\ +\ 2x\ =\ 400\\
\Leftrightarrow \ 2x\ =\ 260\\
\Leftrightarrow \ x=\ 130
\end{array}$
Vậy Giá tiền mỗi kg thịt lợn là 130 nghìn đồng.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
0/5 (0 đánh giá)
thumb up 0
thumb down
0 bình luận
Bình luận

Nếu bạn muốn hỏi bài tập

Các câu hỏi của bạn luôn được giải đáp dưới 10 phút

Ảnh ads

CÂU HỎI LIÊN QUAN

FQA.vn Nền tảng kết nối cộng đồng hỗ trợ giải bài tập học sinh trong khối K12. Sản phẩm được phát triển bởi CÔNG TY TNHH CÔNG NGHỆ GIA ĐÌNH (FTECH CO., LTD)
Điện thoại: 1900636019 Email: info@fqa.vn
location.svg Địa chỉ: Số 21 Ngõ Giếng, Phố Đông Các, Phường Đống Đa, Thành phố Hà Nội, Việt Nam.
Tải ứng dụng FQA
Người chịu trách nhiệm quản lý nội dung: Đào Trường Giang Giấy phép thiết lập MXH số 07/GP-BTTTT do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 05/01/2024
Copyright © 2023 fqa.vn All Rights Reserved