Cho hạt nhân (Nhôm) có mAl = 26,9972amu, biết khối lượng các nucleon là mp = 1,0073amu, mn = 1,0087amu, 1amu = 931,5 MeV/c². a) Tổng khối lượng các nucleon tạo nên hạt nhân nhỏ hơn khối lượng hạt nhân...

ADS
thumb up 0
thumb down
Trả lời câu hỏi của Duyên Hoàng

Làm sao để có câu trả lời hay nhất?

  • Luôn có GIẢI THÍCH các bước giải
  • Không copy câu trả lời của Timi
  • Không sao chép trên mạng
  • Không spam câu trả lời để nhận điểm
  • Spam sẽ bị khóa tài khoản
ADS
CÂU TRẢ LỜI
avatar
Timi

21/04/2025

Trợ lý học tập AI - Câu trả lời này chỉ mang tính tham khảo
Để kiểm tra từng phần của bài toán, chúng ta sẽ thực hiện các phép tính cần thiết. ### a) Tổng khối lượng các nucleon tạo nên hạt nhân nhỏ hơn khối lượng hạt nhân **Khối lượng của hạt nhân Nhôm:** - mAl = 26,9972 amu **Số nucleon trong hạt nhân Nhôm (Z + N):** - Số proton (Z) = 13 - Số neutron (N) = 27 - Tổng số nucleon = Z + N = 13 + 27 = 40 **Tổng khối lượng của các nucleon:** - Khối lượng proton = 13 * mp = 13 * 1,0073 amu = 13,0949 amu - Khối lượng neutron = 27 * mn = 27 * 1,0087 amu = 27,2349 amu - Tổng khối lượng = 13,0949 amu + 27,2349 amu = 40,3298 amu So sánh: - 40,3298 amu (tổng khối lượng các nucleon) > 26,9972 amu (khối lượng hạt nhân) => **Kết luận**: Câu a là **sai**. ### b) Hạt nhân gồm 13 proton, 27 neutron Theo thông tin đã cho, hạt nhân Nhôm có: - Số proton = 13 - Số neutron = 27 => **Kết luận**: Câu b là **đúng**. ### c) Độ hụt khối của hạt nhân là 0,2195 u Để tính độ hụt khối (Δm): Δm = (Tổng khối lượng các nucleon) - (Khối lượng hạt nhân) Tính toán độ hụt khối: Δm = 40,3298 amu - 26,9972 amu = 13,3326 amu. So sánh với giá trị được cho là 0,2195 u: => **Kết luận**: Câu c là **sai**. ### d) Năng lượng liên kết riêng của hạt nhân là 1,21164 × 10^-12 J Để tính năng lượng liên kết riêng: 1. Độ hụt khối (Δm) = 0,2195 u 2. Chuyển đổi sang MeV: E = Δm * 931,5 MeV = 0,2195 u * 931,5 MeV/u ≈ 204,486 MeV 3. Năng lượng liên kết riêng (per nucleon) = E / tổng số nucleon = 204,486 MeV / 40 ≈ 5,1122 MeV Chuyển đổi sang Joules: 1 MeV = 1,602 × 10^-13 J => Năng lượng liên kết riêng ≈ 5,1122 MeV * 1,602 × 10^-13 J/MeV ≈ 8,1946 × 10^-13 J. So với giá trị đã cho là 1,21164 × 10^-12 J: => **Kết luận**: Câu d là **sai**. ### Tóm tắt: - Câu a: Sai - Câu b: Đúng - Câu c: Sai - Câu d: Sai
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
0/5 (0 đánh giá)
thumb up 0
thumb down
0 bình luận
Bình luận
avatar
level icon
fi fai

21/04/2025

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
0/5 (0 đánh giá)
thumb up 0
thumb down
1 bình luận
Bình luận
avatar
level icon

Duyên Hoàng

21/04/2025

fi fai Đ S Đ Đ liệu có phải k
ADS

Nếu bạn muốn hỏi bài tập

Các câu hỏi của bạn luôn được giải đáp dưới 10 phút

Ảnh ads

CÂU HỎI LIÊN QUAN

logo footer
FQA.vn Nền tảng kết nối cộng đồng hỗ trợ giải bài tập học sinh trong khối K12. Sản phẩm được phát triển bởi CÔNG TY TNHH CÔNG NGHỆ GIA ĐÌNH (FTECH CO., LTD)
Điện thoại: 1900636019 Email: info@fqa.vn
Location Địa chỉ: Số 21 Ngõ Giếng, Phố Đông Các, Phường Ô Chợ Dừa, Quận Đống Đa, Thành phố Hà Nội, Việt Nam.
Tải ứng dụng FQA
app store ch play
Người chịu trách nhiệm quản lý nội dung: Nguyễn Tuấn Quang Giấy phép thiết lập MXH số 07/GP-BTTTT do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 05/01/2024
Copyright © 2023 fqa.vn All Rights Reserved
gift-box
survey
survey
Đặt câu hỏi