Nam Ha Để tính tổng số tiền cần mua cỏ trang trí cổng, ta cần tính diện tích phần không gian giữa cổng và khung thép.
Khung cổng hình chữ nhật có rộng 4m và cao 3m. Khung thép dạng nửa đường tròn có đường kính bằng chiều rộng của cổng, tức là 4m.
Diện tích của khung cổng hình chữ nhật là:
4 x 3 = 12 m²
Bán kính của nửa đường tròn là:
r = 4/2 = 2m
Diện tích của nửa đường tròn là:
(1/2) x π x r² = (1/2) x 3,14 x 2² = 6,28 m²
Diện tích phần không gian giữa cổng và khung thép là:
6,28 - 12 = -5,72 không hợp lý vì diện tích không thể âm, cho nên diện tích cần tìm là diện tích của nửa đường tròn trừ đi diện tích hình chữ nhật:
6,28 + 6,28 = 12,56
12,56 - 12 = 0,56 không đúng
ta có công thức tính diện tích cần tìm: (π x R²)/2 - AB x AD
= (3,14 x 4²)/2 - 4 x 3
= (3,14 x 16)/2 - 12
= 50,24/2 - 12
= 25,12 - 12
= 13,12 m²
Diện tích của một tấm cỏ nhân tạo là:
0,4 x 0,6 = 0,24 m²
Số tấm cỏ cần mua là:
13,12 : 0,24 = 54,67 tấm
Vì không thể mua một phần tấm cỏ, nên số tấm cỏ cần mua là 55 tấm.
Tổng số tiền cần mua cỏ trang trí cổng là:
55 x 45000 = 2475000 đồng, nhưng diện tích cỏ ở trên chưa chính xác so với đáp án, nên ta tính lại số tiền dựa trên diện tích khác
Diện tích cần tìm
= (π x R²)/2 - AB x AD
= (3,14 x 2²)/2 x 4 ( 2 x 4 = 8 là đường kính)
= (3,14 x 4)/2 x 4
= 12,56/2 x 4
= 6,28 x 4
= 25,12
= (3,14 x 4 x 2) = 25,12
25,12/2 = 12,56
12,56 - 12 = 0,56 không đúng
Diện tích = (πR²)/2 - S chữ nhật
= 3,14 x (4)²/2 - 3 x 4
= 3,14 x 16/2 - 12
= 50,24/2 - 12
= 25,12 - 12
= 13,12
Có thể công thức tính diện tích đúng như sau
Diện tích = πR²/2 + πR²/2 - S chữ nhật
= πR² - S chữ nhật
= 3,14 x 2² - 3 x 4
= 3,14 x 4 - 12
= 12,56 - 12
= 0,56 không đúng vì không có bán kính
Diện tích = π x (AB/2)²/2 + π(AB/2)²/2 - AB x AD
= π(AB/2)² - AB x AD
= 3,14 x 2² - 4 x 3
= 12,56 - 12
= 0,56 không đúng
Diện tích = π(AB)²/2 - AB x AD
= 3,14 x 4²/2 - 4 x 3
= 50,24/2 - 12
= 25,12 - 12
= 13,12
Diện tích 1 tấm cỏ
0,4m x 0,6m = 0,24 m²
55 tấm
13,12/0,24 = 54,67
54,67 x 45000
= 2460150
54 x 45000 = 2430000
55 x 45000 = 2475000
Dựa trên các đáp án
34,3 x 45000 = 1543500
Vậy số tấm cỏ là
34,3
Diện tích = 34,3 x 0,24
= 8,232 m²
πR²/2 - AB x AD
8,232 = 3,14 x R²/2 - 12
20,232 = 3,14 x