Hai dung dịch có khối lượng tổng cộng là 220 gam.lượng muối trong dung dịch X là 5 gam lượng muối trong dung dịch y là 4,8 gam.biết nồng độ muối trong dung dịch x nhiều hơn nồng độ muối trong dung dịch...

ADS
thumb up 0
thumb down
Trả lời câu hỏi của An Vu

Làm sao để có câu trả lời hay nhất?

  • Luôn có GIẢI THÍCH các bước giải
  • Không copy câu trả lời của Timi
  • Không sao chép trên mạng
  • Không spam câu trả lời để nhận điểm
  • Spam sẽ bị khóa tài khoản
ADS
CÂU TRẢ LỜI
avatar
Timi

21/04/2025

Trợ lý học tập AI - Câu trả lời này chỉ mang tính tham khảo
Gọi khối lượng dung dịch X là x (gam), x > 0. Gọi khối lượng dung dịch Y là y (gam), y > 0. Theo đề bài, ta có: x + y = 220 Nồng độ muối trong dung dịch X là . Nồng độ muối trong dung dịch Y là . Biết nồng độ muối trong dung dịch X nhiều hơn nồng độ muối trong dung dịch Y là 1%, ta có: Thay y = 220 - x vào phương trình trên: 1100 - 9,8x = 0,01x(220 - x) 1100 - 9,8x = 2,2x - 0,01x^2 0,01x^2 - 12x + 1100 = 0 x^2 - 1200x + 110000 = 0 (x - 100)(x - 1100) = 0 x = 100 hoặc x = 1100 (loại vì x < 220) Vậy x = 100. Khối lượng dung dịch Y là y = 220 - x = 220 - 100 = 120 (gam). Đáp số: Dung dịch X: 100 gam, Dung dịch Y: 120 gam.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
0/5 (0 đánh giá)
thumb up 0
thumb down
0 bình luận
Bình luận

An VuChúng ta có bài toán liên quan đến nồng độ phần trăm và khối lượng dung dịch. Cùng đi từng bước nhé.

📌 Dữ kiện đề bài:

  • Tổng khối lượng hai dung dịch:
  • mX+mY=220m_X + m_Y = 220mX​+mY​=220 (g)
  • Lượng muối trong dung dịch X: mmuo^ˊiX=5m_{muốiX} = 5mmuo^ˊiX​=5 (g)
  • Lượng muối trong dung dịch Y: mmuo^ˊiY=4.8m_{muốiY} = 4.8mmuo^ˊiY​=4.8 (g)
  • Nồng độ dung dịch X nhiều hơn dung dịch Y là 1%.

⚙️ Gọi ẩn số:

Gọi:

  • mXm_XmX​ là khối lượng dung dịch X
  • mYm_YmY​ là khối lượng dung dịch Y

=> Từ đề:

(1) mX+mY=220m_X + m_Y = 220mX​+mY​=220

Nồng độ phần trăm của dung dịch X là:

CX=5mX×100C_X = \frac{5}{m_X} \times 100CX​=mX​5​×100Nồng độ phần trăm của dung dịch Y là:

CY=4.8mY×100C_Y = \frac{4.8}{m_Y} \times 100CY​=mY​4.8​×100Đề bài: CX=CY+1C_X = C_Y + 1CX​=CY​+1

→ Ta có phương trình:

5mX×100=4.8mY×100+1\frac{5}{m_X} \times 100 = \frac{4.8}{m_Y} \times 100 + 1mX​5​×100=mY​4.8​×100+1Chia cả 2 vế cho 100:

5mX=4.8mY+0.01(2)\frac{5}{m_X} = \frac{4.8}{m_Y} + 0.01 \tag{2}mX​5​=mY​4.8​+0.01(2)🔄 Thế (1) vào (2):

Từ (1):

mY=220−mXm_Y = 220 - m_XmY​=220−mX​

Thế vào (2):

5mX=4.8220−mX+0.01\frac{5}{m_X} = \frac{4.8}{220 - m_X} + 0.01mX​5​=220−mX​4.8​+0.01Giải phương trình này để tìm mXm_XmX​

✍️ Giải phương trình:

5mX=4.8220−mX+0.01\frac{5}{m_X} = \frac{4.8}{220 - m_X} + 0.01mX​5​=220−mX​4.8​+0.01Nhân 2 vế với mX(220−mX)m_X(220 - m_X)mX​(220−mX​):

5(220−mX)=4.8mX+0.01mX(220−mX)5(220 - m_X) = 4.8m_X + 0.01m_X(220 - m_X)5(220−mX​)=4.8mX​+0.01mX​(220−mX​)Tính từng vế:

Vế trái:

1100−5mX1100 - 5m_X1100−5mX​

Vế phải:

4.8mX+0.01mX(220−mX)4.8m_X + 0.01m_X(220 - m_X)4.8mX​+0.01mX​(220−mX​)

→ Mở rộng:

4.8mX+0.01mX(220−mX)=4.8mX+2.2mX−0.01mX24.8m_X + 0.01m_X(220 - m_X) = 4.8m_X + 2.2m_X - 0.01m_X^24.8mX​+0.01mX​(220−mX​)=4.8mX​+2.2mX​−0.01mX2​

→ Vế phải:

(4.8+2.2)mX−0.01mX2=7mX−0.01mX2(4.8 + 2.2)m_X - 0.01m_X^2 = 7m_X - 0.01m_X^2(4.8+2.2)mX​−0.01mX2​=7mX​−0.01mX2​

Phương trình hoàn chỉnh:

1100−5mX=7mX−0.01mX21100 - 5m_X = 7m_X - 0.01m_X^21100−5mX​=7mX​−0.01mX2​Đưa về một vế:

1100=12mX−0.01mX21100 = 12m_X - 0.01m_X^21100=12mX​−0.01mX2​0.01mX2−12mX+1100=00.01m_X^2 - 12m_X + 1100 = 00.01mX2​−12mX​+1100=0Nhân cả 2 vế với 100:

mX2−1200mX+110000=0m_X^2 - 1200m_X + 110000 = 0mX2​−1200mX​+110000=0Giải phương trình bậc 2:

Δ=(−1200)2−4⋅1⋅110000=1440000−440000=1000000\Delta = (-1200)^2 - 4 \cdot 1 \cdot 110000 = 1440000 - 440000 = 1000000Δ=(−1200)2−4⋅1⋅110000=1440000−440000=1000000mX=1200±10000002=1200±10002m_X = \frac{1200 \pm \sqrt{1000000}}{2} = \frac{1200 \pm 1000}{2}mX​=21200±1000000

​​=21200±1000​⇒mX=22002=1100(loạivıˋ>220)⇒mX=2002=100\Rightarrow m_X = \frac{2200}{2} = 1100 \quad (loại vì > 220) \Rightarrow m_X = \frac{200}{2} = 100⇒mX​=22200​=1100(loạivıˋ>220)⇒mX​=2200​=100→ Vậy:

  • mX=100m_X = 100mX​=100g
  • mY=220−100=120m_Y = 220 - 100 = 120mY​=220−100=120g

Đáp số:

  • Khối lượng dung dịch X: 100g
  • Khối lượng dung dịch Y: 120g


Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
5.0/5 (1 đánh giá)
thumb up 1
thumb down
0 bình luận
Bình luận
ADS

Nếu bạn muốn hỏi bài tập

Các câu hỏi của bạn luôn được giải đáp dưới 10 phút

Ảnh ads

CÂU HỎI LIÊN QUAN

logo footer
FQA.vn Nền tảng kết nối cộng đồng hỗ trợ giải bài tập học sinh trong khối K12. Sản phẩm được phát triển bởi CÔNG TY TNHH CÔNG NGHỆ GIA ĐÌNH (FTECH CO., LTD)
Điện thoại: 1900636019 Email: info@fqa.vn
Location Địa chỉ: Số 21 Ngõ Giếng, Phố Đông Các, Phường Ô Chợ Dừa, Quận Đống Đa, Thành phố Hà Nội, Việt Nam.
Tải ứng dụng FQA
app store ch play
Người chịu trách nhiệm quản lý nội dung: Nguyễn Tuấn Quang Giấy phép thiết lập MXH số 07/GP-BTTTT do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 05/01/2024
Copyright © 2023 fqa.vn All Rights Reserved
gift-box
survey
survey
Đặt câu hỏi